Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  D.I.Y.
Pages: 1
DIY:ซ่อมไฟถอยไม่ติด(AL4) By: golfdsd
วันจันทร์ที่ 29 กันยายน 2014 เวลา 22:24:25
แชร์ครับ หากท่านใดพบปัญหาไฟถอยไม่ติดเมื่อเข้าเกียร์ R และ หลอดไฟก็ไม่ขาดด้วย สามารถซ่อมด้ายยยยยคร้าบบบบ
ผมใช้ 406 D8+AL4 มีอาการข้างต้น เลยศึกษาหาข้อมูลพบว่า ที่ตัว Multifunction Switch ที่ติดอยู่กับเกียร์ AL4 นั้นมี Switch ตัวนึง
เมื่อเข้าเกียร์ R Switch ตัวนี้จะถูกกดทำให้หลอดไฟถอยติด แต่มันดันเสีย เลยทำการเปลี่ยนซ๊ะเลย

ลายแทงครับ

นี่ไงเจอตัวละ

จัดการเปลี่ยนซ๊ะ ตัวนี้เสียจริงๆด้วย Contact ไม่แตะกัน ภายใน ตอนถอดสวิตช์ตัวขาวออกมาภายในมันเด้งหลุดหมดเลย

ลืมไปครับเปลี่ยนสวิตช์เสร็จปิดฝาเรียบร้อยเลย 555 ลืมไปว่าจะต้องตั้งไฟถอย เอ้าเริ่มเลยแล้วกันครับ
1.เข้าเกียร์ N เอา โอห์มมิเตอร์จับดูว่าได้ 0 โอห์มไหม ถ้าไม่ได้ก็ถือโอกาสตั้งเลยนะครับ

2.เข้าเกียร์ R ทิ้งไว้ แล้วมาเปิดฝา Multifunction Switch ใช้ไขขวงหมุนจนกว่าจะได้ยินเสียงแก๊ก (ผมไม่แน่ใจว่าถ้าบิดสวิตช์กุญแจไฟถอยมันจะติดเลยป่าว)

3.ผมไม่ได้วิ่งไปดูไฟท้ายเพราะว่าทำคนเดียว เลยใช้มิเตอร์เช็คเอา 2 ขั้วนี้ หมุนจนกว่าจะ 0 โอห์ม

4.ประกอบกลับเหมือนเดิม ยึดสกรูให้ครบ เสียบสายเข้าที่เดิม

5.อย่าลืมน๊อตตัวนี้ด้วยครับ อิอิ(ผมลืมดีนะที่ไม่หลุด)

6.ติดเครื่องเข้าเกียร์ ไฟติด เย้ๆๆ เป็นอันจบ
 ไออย๋า ไออย๋า ไออย๋า
Re: DIY:ซ่อมไฟถอยไม่ติด(AL4) By: sonicthai
วันจันทร์ที่ 29 กันยายน 2014 เวลา 22:58:54
สุดยอดเลยยยครับบบ มีรูปประกอบด้วย Like
Re: DIY:ซ่อมไฟถอยไม่ติด(AL4) By: aatsayan
วันพุธที่ 29 ตุลาคม 2014 เวลา 21:57:18
ขอบคุณครับที่แชร์ประสบการณ์ให้สมาชิกได้ทราบ

รถอีวาผมเจอปัญหาเดียวกันไฟถอยหลังไม่ติด ช่างเปลื่ยนของใหม่ให้ ไม่ยอมซ่อมบอกว่าการรื้อจะทำให้การเข้าเกียร์ผิดไป
Re: DIY:ซ่อมไฟถอยไม่ติด(AL4) By: Artaroll
วันพฤหัสบดีที่ 06 พฤศจิกายน 2014 เวลา 19:01:53
งี้ก็ซ่อมเองได้แล้วสินะ