Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  D.I.Y.
Pages: 1
มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: CHET
วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:22:20
ส่วนใหญ่มอเตอร์ที่ไม่มีแรงตัวมอเตอร์เองไม่ค่อยเสียหรอกครับส่วนมากเป็นที่ระบบไฟวิธีแก้ง่ายๆครับ
โดยการต่อตามรูปเลยครับ
ถอดใบปัดออก/ถอดฝาครอบออกก็จะเห็นตัวมอเตอร์
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: CHET
วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:24:16
ต่อมาตัดต่อที่สายสีเทาเส้นบนสุดครับ
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: CHET
วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:28:56
สายส่วนล่างให้ไปต่อเข้าบวกของรีเลย์(ลบของรีเลย์ก็ต่อลงลบไป)
สายส่วนบนก็ให้ไปต่อไฟบวกที่ออกจากหน้าคอนแทคแทน
วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:30:09
วางรีเลย์ไว้ตรงกระบอกเก็บน้ำ
วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:45:11
วงจร
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: P205
วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:26:32
 love love love :ยินดี อุอุอุ: ขอขอบคุณมากๆๆๆครับท่าน CHET ที่ได้ให้ความรู้เพิ่มเติม Devil แต่ของผมปัดจังหวะแรกปกติ พอจังหวะที่สองมันเคยปัดเร็วแต่ตอนนี้มันปัดเร็วกว่าจังหวะแรกนิดเดียว เป็นเพราะอะไรครับ อะไร ขอคำปรึกษาบอกกล่าวด้วยครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ สวัสดีครับ :หวัดดีค่ะ: :มอบดอกไม้: โชคดี
วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:58:47
จังหวะ2เร็วกว่าไม่มากครับเปลี่ยนใบใหม่มาหรือป่าวถ้าเป็นแบบที่ไม่มีโครงเหล็กมันจะฝืดหน่อยครัยแต่ปัดเกลี้ยงดี
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: wat_2667
วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:21:30
โอ้ววววววว  ป๋าทำบายพาท
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: P205
วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:58:52
 love love love :อะหา อะหา:ข้อความโดย: CHET จังหวะ2เร็วกว่าไม่มากครับเปลี่ยนใบใหม่มาหรือป่าวถ้าเป็นแบบที่ไม่มีโครงเหล็กมันจะฝืดหน่อยครัยแต่ปัดเกลี้ยงดี

:ยินดี อุอุอุ:สวัสดีครับ  ขอขอบคุณครับท่าน CHET เมื่อตอนก่อนนั้นมันปัดยิกๆๆ ไวกว่าเก่าประมาณครึ่งเท่าของที่ปัดธรรมดา โอยยยยย แต่ตอนนี้มันปัดแรงกว่าปกตินิดเดียวครับ อะไร สงสัยมันคงจะเป็นเหมือนอายุเจ้าของแน่ๆๆเลย โหไม่นะ        
                                                                            :มอบดอกไม้: โชคดี      
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: Waterman
วันเสาร์ที่ 07 เมษายน 2012 เวลา 05:46:40
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ เริ่มตั้งแต่ไม่เคยเห็นและไม่รู้จักรถรุ่นนี้มาก่อนเลยในชีวิตแต่เห็นลูกศิษย์เก่าคนหนึ่งขับรถรุ่นนี้เข้ามาในโรงเรียนและได้พูดคุยกันจนเกิดความประทับใจนี่คือรถคันสุดท้ายของเราและผมได้รถรุ่นนี้มาภายในเวลา 3 เดือน ด้วยราคา 54,000 สภาพประมาณ 60% สมัครเข้ามาเป็นสมาชิก vlovepeugeot ก็อ่านกระทู้ที่ตรงกับปัญหาของผม ก็เห็นคุณ Chet ตอบทุกกระทู้ก็ต้องขอขอบคุณและยอมรับในความรู้และน้ำใจของคุณ Chet สงสัยครับ สรุปคือ
1. เราต้องมีลีเรย์ 1 ตัว ( เวลาซื้อบอกคนขายอย่างไร ขนาดเบอร์ ครับ)
2. สายส่วนบนก็ให้ไปต่อไฟบวกที่ออกจากหน้าคอนแทคแทน (คอนแทคหาไม่เจอครับ)
3. สายส่วนล่างให้ไปต่อเข้าบวกของรีเลย์ ลบของรีเลย์ก็ต่อลงลบไป (ลบ หมายถึง ตัวถังรถใช่หรือเปล่า ครับ)
ขอบคุณมากครับ
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: attawat51
วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2012 เวลา 11:49:04
อ้างจาก: Waterman ที่ วันเสาร์ที่ 07 เมษายน  2012 เวลา 05:46:40
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ เริ่มตั้งแต่ไม่เคยเห็นและไม่รู้จักรถรุ่นนี้มาก่อนเลยในชีวิตแต่เห็นลูกศิษย์เก่าคนหนึ่งขับรถรุ่นนี้เข้ามาในโรงเรียนและได้พูดคุยกันจนเกิดความประทับใจนี่คือรถคันสุดท้ายของเราและผมได้รถรุ่นนี้มาภายในเวลา 3 เดือน ด้วยราคา 54,000 สภาพประมาณ 60% สมัครเข้ามาเป็นสมาชิก vlovepeugeot ก็อ่านกระทู้ที่ตรงกับปัญหาของผม ก็เห็นคุณ Chet ตอบทุกกระทู้ก็ต้องขอขอบคุณและยอมรับในความรู้และน้ำใจของคุณ Chet สงสัยครับ สรุปคือ
1. เราต้องมีลีเรย์ 1 ตัว ( เวลาซื้อบอกคนขายอย่างไร ขนาดเบอร์ ครับ)
2. สายส่วนบนก็ให้ไปต่อไฟบวกที่ออกจากหน้าคอนแทคแทน (คอนแทคหาไม่เจอครับ)
3. สายส่วนล่างให้ไปต่อเข้าบวกของรีเลย์ ลบของรีเลย์ก็ต่อลงลบไป (ลบ หมายถึง ตัวถังรถใช่หรือเปล่า ครับ)

ขอเข้ามารอคำตอบด้วยคน ตอนนี้ฝนตกทุกวันอยากแก้ไขรถตัวเองบ้าง  อ้อรูปวงจร ผมก็มองไม่เห็นครับ

ขอบคุณครับ
วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2012 เวลา 15:20:01
อ้างจาก: Waterman ที่ วันเสาร์ที่ 07 เมษายน  2012 เวลา 05:46:40
1.ไำปร้านขายอะไหล่รถยนต์บอกว่ารีเลย์ 12 โวลท์ 1 คอนแทค มันจะมี4-5ขา
2.หน้าคอนแทคของรีเลย์ครับ ขั้วด้านหนึ่งต่อเข้าไฟบวกจากแบตผ่านฟิวส์ก่อนน่ะครับและอีกขั้วก็ไปต่อที่มอเตอร์
3.ใช่ครับตัวถังแต่ถ้าให้ดีต่อเข้าที่ขั้วลบจะดีกว่าครับ
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: hang_306
วันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2012 เวลา 17:08:46
บอกร้านว่ารีเลย์ บ๊อช 5 ขา(4 ขาน่าจะหายากส์)

ขา 30  ต่อสายมาจากขั้ว+ ของแบต
ขา 85 ต่อสายกราวด์  (ลงตัวถังรถนั่นแหละ)
ขา 87 ต่อสายสีเทา(ตามรูปด้านบน) ที่เข้าปลั๊กของมอเตอร์
ขา 86 ต่อเข้ากับสายสีเทาที่ตัดออกจากปลั๊ก
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: Dr.Com78
วันศุกร์ที่ 07 กันยายน 2012 เวลา 12:14:09
เพิ่ง DIY เสร็จเมื่อกี๊นี้เอง ปัดเร็วขึ้นกว่าเดิมจริงๆครับ ขอบคุณมากนะครับ
วันพฤหัสบดีที่ 27 กันยายน 2012 เวลา 17:55:09

love love love :อะหา อะหา: :โอ้ววววววววววว:
                     :ยินดี อุอุอุ:
อ้างจาก: CHET ที่ วันอังคารที่ 12 กรกฎาคม  2011 เวลา 17:22:20
ส่วนใหญ่มอเตอร์ที่ไม่มีแรงตัวมอเตอร์เองไม่ค่อยเสียหรอกครับส่วนมากเป็นที่ระบบไฟวิธีแก้ง่ายๆครับ
โดยการต่อตามรูปเลยครับ
ถอดใบปัดออก/ถอดฝาครอบออกก็จะเห็นตัวมอเตอร์
โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
                         :ยินดี อุอุอุ:
อ้างจาก: hang_405 ที่ วันพุธที่ 25 กรกฎาคม  2012 เวลา 17:08:46
บอกร้านว่ารีเลย์ บ๊อช 5 ขา(4 ขาน่าจะหายากส์)

ขา 30  ต่อสายมาจากขั้ว+ ของแบต
ขา 85 ต่อสายกราวด์  (ลงตัวถังรถนั่นแหละ)
ขา 87 ต่อสายสีเทา(ตามรูปด้านบน) ที่เข้าปลั๊กของมอเตอร์
ขา 86 ต่อเข้ากับสายสีเทาที่ตัดออกจากปลั๊ก
ถูกต้องแล้วครับ
                                                           โชคดี :มอบดอกไม้: Harp ไปโลด อิอิ                                       
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: Aqua.s
วันพฤหัสบดีที่ 04 ตุลาคม 2012 เวลา 14:24:30
รบกวนสอบถามเพิ่มครับ ถ้าเป็นของ 306 ต้องทำยังไงครับ  ตาดำๆ
วันพฤหัสบดีที่ 26 กันยายน 2013 เวลา 18:33:45
 love love love up  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ :ยินดี อุอุอุ:
วันจันทร์ที่ 19 พฤษภาคม 2014 เวลา 16:10:56
 love love love Up.. ใกล้หน้าฝนเข้าไปแล้วต้องเตรียมตัวรับกับฝนหน้ากระจก หลังจากได้จัดการกับที่ปัดน้ำฝนDIYใส่รีเลย์ตามที่ผู้รู้ได้บอกไปแล้ว จังหวะ 2 ปัดยิกเลยดีมากๆ แต่ตอนนี้จังหวะ  1 มันรู้สึกว่าจะอืดเป็นเรือเกลือช้าไปแล้ว เป็นเพราะอะไร ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ จะได้ดำเนินการก่อนหน้าฝนจะมา ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ครับ :ยินดี อุอุอุ: :มอบดอกไม้:
Re: มอเตอร์ปัดน้ำฝนใครไม่มีแรงแก้ไขได้ By: y2kgeol
วันจันทร์ที่ 19 พฤษภาคม 2014 เวลา 22:10:20
เจ๋งพี่  ปักหมุดส่วนตัวไว้แล้ว