Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  D.I.Y.
Pages: 123456789
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: โจ เทียนทะเล
วันศุกร์ที่ 06 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:02:39
เดี๋ยวก็มีห้องเครื่องสายสีสวยกันหลายคนแล้วครับ

ถ้าสนก็ไปด้วยเด....จะได้มีสิห์เป็นขบวน......อิๆๆ
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: mr.not
วันเสาร์ที่ 07 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:38:50
น่าสนใจแฮะ..
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: jod_ryhp
วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:11:19
ขออนุญาติ คุณ maw101maw  นะครับ

ก่อนอื่นผมต้องขออภัย คุณ maw101maw  ก่อน

เพราะผมเพิ่งคิดได้ว่า

กระผมเข้าไปโพสข้อความใน หมวด DIY เรื่องกราวน์ไวร์ ที่คุณ maw101maw เป็นคนเริ่มขึ้นซะมากมายเลย อาจจะทำให้คุณ maw101maw ไม่พอใจ  หรือบางท่านอาจจะมองว่ากระผม อวดรู้  อวดเก่ง และอวดดี  จนเกินไป จนทำให้บางท่านเคืองผม

กระผมต้องขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย

ที่ผมทำไปไม่ได้คิดถึงเรื่องเงินทองอะไรใดใดท้งสิ้น   ทำเพื่อมิตรภาพด้วยความจริงใจเท่านั้นนะครับ

ถ้าคุณ maw101maw ไม่ได้โกรธเคืองอะไรผมก้อ จะได้สบายใจ นะครับ

ต้อขออภัย อีกครั้งนะครับ
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: โจ เทียนทะเล
วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:22:30
ขออนุญาติ คุณ maw101maw  นะครับ

ก่อนอื่นผมต้องขออภัย คุณ maw101maw  ก่อน

กระผมเข้าไปโพสข้อความใน หมวด DIY เรื่องกราวน์ไวร์ ที่คุณ maw101maw เป็นคนเริ่มขึ้นซะมากมายเลย อาจจะทำให้คุณ maw101maw ไม่พอใจ  หรือบางท่านอาจจะมองว่ากระผม อวดรู้  อวดเก่ง และอวดดี  จนเกินไป จนทำให้บางท่านเคืองผม

กระผมต้องขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย

ที่ผมทำไปไม่ได้คิดถึงเรื่องเงินทองอะไรใดใดท้งสิ้น   ทำเพื่อมิตรภาพด้วยความจริงใจเท่านั้นนะครับ

ถ้าคุณ maw101maw ไม่ได้โกรธเคืองอะไรผมก้อ จะได้สบายใจ นะครับ

ต้องขออภัยด้วยคนครับที่มาใช่พื้นที่ของท่านเจ้าของกระทู้ครับ......
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: jasa
วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:41:33
อ้าว...กรรม ผมก็ไม่ได้ดูเลย ขออภัยอีกคนคร๊าบ..!
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: bomclash
วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:49:17
ขออภัยด้วยอีกคนนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆครับ
วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:56:32
ผิดกันถ้วนน่าเลย...อ่านไปอ่านมาต้นเหตุน่าจะมาจากกะผมคนเดียวเลยที่อยากรู้ไปหมด..
กะขอโทษแทนทุกท่านด้วยครับ.......
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: maw101maw
วันเสาร์ที่ 14 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:32:45

ไม่เป็นไรครับ
ผมไม่ได้คิดอะไรครับ
ดีแล้วครับที่ช่วยกันแนะนำให้เพื่อนในชมรม
มีความรู้กันมากขึ้น
ใช้กระทู้นี้ได้ตามสบายเลยครับ
ถ้ามีเรื่องอะไรที่เกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์
หรื่ออยากติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์สอบถามผมได้ครับ
อยากให้ชมรมเราได้เล่นของดีๆราคาไม่โดนหลอก

Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: mayeleven
วันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม 2011 เวลา 19:39:52

:มอบดอกไม้:
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: mayeleven
วันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม 2011 เวลา 19:40:27
อยากจะติดตั้งเหมือนกันครับ  จะทำเองได้หรือเปล่า

ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ต้องติดที่จุดไหนบ้าง

405GR คาร์บู  ติดแก๊สมิกซ์ครับ

:มอบดอกไม้:
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: jod_ryhp
วันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม 2011 เวลา 20:05:03
ย้อนกลับไปอ่านประมาณ หน้าต้นๆและกลางๆครับ

บอกใว้เหมือนกัน  แต่รูปที่เคยลงใว้ผมลบออกไปแล้วเนื่อจาก

มีปัญหาเองการโพสรูปแล้วหน่วยความจำไม่พอครับ

และลองดูตามรูปที่ผมลงใหม่อันนี้นะครับ
วันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม 2011 เวลา 20:18:18
ย้อนกลับไปอ่านประมาณ หน้าต้นๆและกลางๆครับ

บอกใว้เหมือนกัน  แต่รูปที่เคยลงใว้ผมลบออกไปแล้วเนื่อจาก

มีปัญหาเองการโพสรูปแล้วหน่วยความจำไม่พอครับ

และลองดูตามรูปที่ผมลงใหม่อันนี้นะครับ

ขอบคุณครับ  ถ้าทำไม่เป็นเลยจะมีผลเสียต่อรถไหมครับ

กรณีต่อผิดอะไรประมาณนี้
วันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม 2011 เวลา 20:32:54
ต่อผิดก้อช๊อตอะสิ

เปรี๊ยะ........เปรี๊ยะ........เปรี๊ยะ........

ไม่รีบชักออก ก้อใหม้ อะสิครับ

สังเกต สายกราวด์ จุด ที่  1    2       7     นะ  สายที่ขันลงบอร์ดี้รถ จะเป็นสายไฟสีเขียว  

ถ้ามันดำ  ให้เอาผ้าชุบน้ำเช็ดหลายๆรอบ  เดี๋ยวมันจะเขียวขึนมาเอง.............อิอิอิอิอิอิอิ

จุดที่  3   4   5  6    ให้เอาตรงน๊อตที่ยึดอุปกร์พวกนั้นแหละเป็นหลัก

ขั้ว แบต  คงทราบนะครับ  ข้างไหนบวก  ข้างไหนลบ

ให้ตอขั้วลบ นะ  อย่ลืม

ไม่งั้น  เดี่ยวมี  เปรี๊ยะ  เปรี้ยะ
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: valentine2525
วันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม 2011 เวลา 22:52:00
 :มอบดอกไม้: ของผมก็อยากติดเหมือนกันครับ, ช่วงนี้ระบบไฟไม่ค่อยนิ่ง ถ้าติดกราวน์ไวร์น่าจะดีขึ้น อิอิ, ขอบคุณครับ
วันศุกร์ที่ 12 สิงหาคม 2011 เวลา 06:25:48
อีกนิดนึงนะครับพี่จ๊อด

สายไฟที่ใช้นี่มันแบบไหน แข็งหรืออ่อนอ่ะครับ
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: noom2503
วันศุกร์ที่ 12 สิงหาคม 2011 เวลา 06:37:09
สายอ่อนครับ No.6-10 ใหญ่ ดีกว่า เล็กครับ....
วันศุกร์ที่ 12 สิงหาคม 2011 เวลา 10:19:33
สายที่ใช้ควรเป้นสายอ่อน

ส่วนส่ยที่ชาวแดงแก้วมาดีไอวายที่ระยอง

ผมใช้สายชนิด VSF 1 x 6 Sq.mm.   ราคาเมตรละ 32 บาทครับ

ไม่จำเป็นต้องไปเอาสายไฟเครื่องเสียงรถยนต์หรอกครับ

สายไฟแบบน้ำราคา แพงกว่าสายแบบที่ผมใช้ประมาณ 2 .5 เท่า  ในขนาดสายเบอร์เดียวกัน

ลองคูณดูฃะกัน

สายชนิดที่ผมใช้นี้  มันก้อคือสายไฟชนิดเดียวกันกับที่บริษัทเขาเดินในรถ นั่นและครับ

มันดีมั้ยก้อต้องถามผู้ผลิต เปอร์โยต์ละครับ.......................อิอิอิอิอิอิอิอิอิอ
วันศุกร์ที่ 12 สิงหาคม 2011 เวลา 10:25:58
สายอ่อนครับ No.6-10 ใหญ่ ดีกว่า เล็กครับ....

สายชนิดที่ผมแนะนำ เบอร์ 8 ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีนะ  จะมีอีกทีก้อเบอร์ 10 เลย

เอาแค่เบอร์ 6 ก้อพอแล้ว

อัตราการทนกระแสไฟฟ้าขนาด

เบอร์ 1  ทนกระแสได้ 15 แอม์

เบอร์ 1.5   ทนได้    20   แอมป์

เบอร์ 2.5 ทนกระแสได้ถึง 40 แอม์  

แล้วเบอร์ 6 จะขนาดไหน

แล้วลงกราวไวน์ไป 7 จุด   นี่จะได้แค่ไหน  กระแสที่แชร์กันไปแต่ละจุด รับรอง แน่น ดี ไฟเดินสะดวก
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: jasa
วันเสาร์ที่ 13 สิงหาคม 2011 เวลา 08:28:58
แนะนำ ขับรถไปเที่ยวระยองเลยครับ..ทุกท่าน  บ้านพัก รพ.ระยอง อิอิ ชัวร์
ได้ทั้งเพื่อน ได้ทั้งกราวน์ไวร์ ได้เที่ยวทะเล....
สำคัญ ได้เยี่ยมหลานที่จะออกมา เริ่งร่าวันนั้นนี้แล้ว 55.5555
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: tawa
วันเสาร์ที่ 13 สิงหาคม 2011 เวลา 09:27:21
คุณ TAKO2528 อยู่ชุมพรนะพี่เจษ แต่วันที่ 27 ผมก็ PM คุยกันไปแล้วว่าผมจะลงใต้ชุมพรเหมือนกัน จะจัดมิตติ้งที่ชุมพร ร่วมกับที่ กทม. ไปเลย เสียดายไม่ได้สนุกที่ กทม. แต่ได้หาแผนสำรอง ไปที่ชุมพรก็มีชาวเปอร์โย พร้อมอยู่เหมือนกัน แล้วจะเอาบรรยากาศชาวใต้มาฝาก (นี้ไปงาน 100 วันย่านะนี้ยังหาแผนสำรองทานเหล้าได้เลย)