Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  D.I.Y.
Pages: 123456789
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: jasa
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 15:47:41
จ๊อดถามนิดดิ สวิทช์ เมนวลเซ็นทรัลล๊อก   ของจ๊อด เวลากด ด้านคนขับขึ้นด้วยหรือเปล่า
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: jod_ryhp
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 15:54:00
ขึ้นลงตามคำสั่งทุกด้านครับ
ซ้าย ขวา หน้า หลัง

ถ้าขึ้นไม่ครบต้องเช้คชุดเซนทรัลล๊อกฝั่งคนขับครับ
อาจฝืดได้ครับ  บางที มอเตอร์อาจจะไม่มีแรงแล้วก้อได้ครับ
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: jasa
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 16:01:08
ของพี่ต่อจากรีโมทบนหลังคา (ตรงไฟเก๋ง SRI)
ขึ้นลงหมดยกเว้นฝั่งคนขับ
ตัวมอเตอร์เซ็นทรัลล๊อคเปลี่ยนใหม่แล้ว
แต่เวลาใช้รีโมท กดเปิดปิด ก็ปกติ
ประตูอีก กดไขข้างซ้าย ข้างขวาไม่ล๊อค
แต่กดไขข้างขวา ล๊อคหมด
"ผู้ต้องสงสัย" ไม่รู้มีสายขาดเส้นหนึ่งหรือเปล่า

เล่าให้ฟัง...จะให้ดูให้ด้วย อิอิ..!! เจอระดับหัวหน้าช่างไฟฟ้า ต้องเอาให้คุ้ม
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: guntuner
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 16:27:29
เคยเป็นเหมือนกันสั่งล็อกจากประตูคนขับแต่ประตูหลังขวาใม่ล็อกเช็กดูแค่แท่งดึงเปิดปิดฝืดครับ
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: soda405
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 16:53:31

....แฮะๆ คุณจ๊อดมีหมายกำหนดการขึ้นเหนือบ้างรึป่าว พอดีผมอยู่ที่อุทัยธานี
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: wat_2667
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 17:01:04
ของพี่ต่อจากรีโมทบนหลังคา (ตรงไฟเก๋ง SRI)
ตัวมอเตอร์เซ็นทรัลล๊อคเปลี่ยนใหม่แล้ว
แต่เวลาใช้รีโมท กดเปิดปิด ก็ปกติ
ประตูอีก กดไขข้างซ้าย ข้างขวาไม่ล๊อค
"ผู้ต้องสงสัย" ไม่รู้มีสายขาดเส้นหนึ่งหรือเปล่า

เล่าให้ฟัง...จะให้ดูให้ด้วย อิอิ..!! เจอระดับหัวหน้าช่างไฟฟ้า ต้องเอาให้คุ้ม

ป๋า คัน SRI ผมอ่ะ(คันตันฉบับ)  ผมต่อจากสายไฟสวิต์ทคนขับเลย ก็ขึ้นหมด  แต่ ถึงอย่างไรถ้าต่อจากชุดที่ไฟหลังคายังไงก็ต้องขึ้น-ลงหมด เพราะมันใช้ต่อรีโมทอยู่แล้ว

สรุปอาการที่ป๋าเล่ามาผมว่า จาระบีช่วยได้
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: โจ เทียนทะเล
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 19:37:33
ป๋าเจษส์...รู้สึกตัญหา.เอ่ยปัญหามากนักเจ้าSRI ของป๋าเนี่ย..น้องว่าส่ไปให้เจ้าหนุ่ยแยกขายดีกว่าไม๊...อิๆๆ
คุณจ๊อด..ไอ้สวิทช์ เมนวลเซ็นทรัลล๊อก  + capacitor 2.2 uf 250 v. เนี่ยบอกตรงๆว่ารู้เรื่องมันคืออะไร..
มันใช่รีโมกุญแจป่าว......
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: jod_ryhp
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 20:21:14
ป๋าเจษส์...รู้สึกตัญหา.เอ่ยปัญหามากนักเจ้าSRI ของป๋าเนี่ย..น้องว่าส่ไปให้เจ้าหนุ่ยแยกขายดีกว่าไม๊...อิๆๆ
คุณจ๊อด..ไอ้สวิทช์ เมนวลเซ็นทรัลล๊อก  + capacitor 2.2 uf 250 v. เนี่ยบอกตรงๆว่ารู้เรื่องมันคืออะไร..
มันใช่รีโมกุญแจป่าว......

เมนวลเซ็นทรัลล๊อก
คือ เปิด-ปิดเซ้นทรัลล็อกขณะ ที่เราอยู่ภายในรถ โดยไม่ต้องไปดึงหรือ กด สลักพลาสติกข้างประตู

คาปาซิเตอร์ 2.2 ไมโครฟารัด 250 โวลท์   ใส่ใว้เพื่อ  ป้องกันการเกิดอ๊อสซิลเลท ของสัญาณทางไฟฟ้า  ถ้าเกิด สัญาณอ๊อสซิลเลท แล้ว   มันจะไปกวนระบบเครื่องเสียง และทำให้รูปคลื่นไซน์ ในกระแสไฟฟ้าสลับไปรบกวนกระแสไฟ้ตรงทำให้กระแสไฟ้กระแสตรง ไม่ราบเรียบ ขอรับ  แต่เมื่อเราใส่เจ้าตัวนี้เข้าไป  มัน จะทำการฟิลเตอร์ความถี่สูง ที่ไม่พึงประสงค์ลงกราวน์ครับ แล้วทำให้กระแสไฟฟ้าราบเรียบ ไม่เกิดน้อยส์ และการอ๊อสซิลเลทครับ

ที่ผมแนะนำไป  มีแต่สิ่งดี ดี ทั้งหมดครับ  ไม่ทำให้เครื่องยนต์ของท่านขัดข้องท่านสิ้น  มีแต่ช่วยประหยัดน้ำมันได้นิดหน่อย ( เนื่องจากระบบไฟฟ้าดี  ทำให้ใฟเดินรียบ การเผาใหม้จะดีขึ้น ) ช่วยลดเสียงรบกวนในระบบไฟฟ้า   ให้ระบบไฟฟ้าภายในรถดีกว่าเดิม  

โอเคมั้ยครับ พี่โจ
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 20:48:17

....แฮะๆ คุณจ๊อดมีหมายกำหนดการขึ้นเหนือบ้างรึป่าว พอดีผมอยู่ที่อุทัยธานี

จะไป เมืองน่าน วันที่ 12 พค. 54 ครับ  แต่ แวะนอนพิจิตรบ้านแฟน 1 คืนครับ

พี่จะให้ผมทำอะไรหรือปล่าวครับ
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: soda405
วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 21:24:18

จะไป เมืองน่าน วันที่ 12 พค. 54 ครับ  แต่ แวะนอนพิจิตรบ้านแฟน 1 คืนครับ

พี่จะให้ผมทำอะไรหรือปล่าวครับ

....ถ้ามาเส้นทางสายเอเชียล่ะก้อจะชวนให้แวะเข้าที่อุทัยฯผมจะเลี้ยงกวยเตี๋ยวอร่อยๆสักมื้อครับ.
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: phizitor
วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 06:45:07
ไอ้ตัวคาปาฯเนี่ย ใส่ตรงไหน ยังไงครับ
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: bomclash
วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 08:24:00
ขอบคุณมากครับจ๊อด สำหรับ แฮนด์เมด ดีๆ สำหรับเพื่อนพ้องพี่น้องชาวสิงห์
ขอขอบคุณพี่จ๊อด เช่นกันนะครับ สำหรับงาน ทำด้วยมือ จริงๆ และยังมีน้ำใจมาแบ่งปันเพื่อนพี่น้อง ชาวสิงห์ ฝรั่งเศส อีกด้วย ขอบคุณครับ
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: wat_2667
วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 08:33:43
ไอ้ตัวคาปาฯเนี่ย ใส่ตรงไหน ยังไงครับ

น้องพีค ใส่ของแท้จากฝรั่งเศษเลย อยากเห็นไม๊เล่า
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: phizitor
วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 10:38:05

น้องพีค ใส่ของแท้จากฝรั่งเศษเลย อยากเห็นไม๊เล่า
คืนนี้ไปโคราชมั๊ยเล่า
วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 10:39:48
คืนนี้ไปโคราชมั๊ยเล่า

นั่นไง  อย่าท้านะ  เดี๋ยวเคลีย เจ้าแอนก่อนเหอะ  เดี๋ยวเจอกัน..... 5555555555
วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 10:48:10

นั่นไง  อย่าท้านะ  เดี๋ยวเคลีย เจ้าแอนก่อนเหอะ  เดี๋ยวเจอกัน..... 5555555555
อยากเจอพี่เอื้อย(หมายถึงแฟนของพี่ชายครับ)ตัวเป็นๆง่า
วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 11:34:35
อยากเจอพี่เอื้อย(หมายถึงแฟนของพี่ชายครับ)ตัวเป็นๆง่า

ที่โรงงานมีหลาย แอนเลย
วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 12:21:17

ที่โรงงานมีหลาย แอนเลย
ไถลไปไหนอีกแล้วววว
Re: กราวน์ไวร์ Ground Wire By: bomclash
วันพฤหัสบดีที่ 05 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:38:13
ตกลงไป วันไหน กันอ่ะครับ
วันพฤหัสบดีที่ 05 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:22:47
เห็นพี่โจว่าจะมา วันเสาร์หรืออาทิตย์ที่ถึงนี่แหละ

ยังรอฟังข่าวอยู่ว่ายังไงแน่ครับ

ผมจะเดินทางกลับบ้าน ที่ จ.น่าน  12 - 22  พค  ครับ

สถานที่  แฟลตบ้านพักเจ้าหน้าที่ โรงพยาบาลระยอง

ทางเข้าหาไม่ยาก   ครับ   บ้านพักจะอยู่ บนถนนสุขุมวิท  อยู่หางตัวเมืองประมาณ 6 กม.   

วัดจากทางที่มาจาก มาบตาพุต เข้าตัวเมืองระยอง

เข้าซอย แสงจันทร์เนรมิตร หรือทางเข้า โรงพยาบาลกรุงเทพ-ระยอง
เข้าซอย มาประมาณ 150 เมตร ก้อจะเจอแท้งค็น้ำสูงๆ เจอป้ายไฟอยู่ซ้ายมือ

ว่า  สนามกีฬา บ้านพักเจ้าหน้าที่ โรงพยาบาลระยอง ครับ

จ๊อดครับ 0813193708