Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 1
ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: wachira07
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 11:06:34
ขอคำแนะนำและข้อคิดเห็นครับ..คือถ้ามีงบประมาณอยู่ 250,000 บาท อยากทราบว่าจะเล่นรถอะไรได้บ้างครับถ้าไม่ใช่ PG แล้วรุ่นไหนน่าใช้ครับ (ขอเป็นเกียร์ออโต พวงมาลัยเพาเวอร์)
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: soda405
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 11:36:52
อ้างจาก: wachira07 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน  2011 เวลา 11:06:34
ขอคำแนะนำและข้อคิดเห็นครับ..คือถ้ามีงบประมาณอยู่ 250,000 บาท อยากทราบว่าจะเล่นรถอะไรได้บ้างครับถ้าไม่ใช่ PG แล้วรุ่นไหนน่าใช้ครับ (ขอเป็นเกียร์ออโต พวงมาลัยเพาเวอร์)

....คำถามมันกว้างมากตอบกันยากครับ ต้องมีรุ่น.ยี่ห้อ,ฯลฯ อยู่ในใจแล้วค่อยเอาออกมาถามเปรียบเทียบซิครับ
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: wanchart
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 11:57:19
เอาไปดาว์น มาร์ช 200,000.00 แต่งเพิ่ม 50,000.00 บาท
ที่เหลือผ่อนต่อ+เป็นหนี้ไปอีก 4 ปี
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: wachira07
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 12:00:21
ตอนนี้ผมมองอยู่ 2 รุ่นครับ โตโย.หยดน้ำ 1.5e ปี 2000 กับ ไฮทอกซ์ ประมาณ ปี 99 คับ ดูในเวปแล้วราคาไกล้เคียงกันกับแต่ต่างที่ความสดของรถคับ
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: guntuner
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 12:27:51
อ้างจาก: wachira07 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน  2011 เวลา 12:00:21
ตอนนี้ผมมองอยู่ 2 รุ่นครับ โตโย.หยดน้ำ 1.5e ปี 2000 กับ ไฮทอกซ์ ประมาณ ปี 99 ครับ ดูในเว็บแล้วราคาไกล้เคียงกันกับแต่ต่างที่ความสดของรถครับ
หยดน้ำนี้คือโซลูน่าใช่ไหมครับแล้วไฮทอกซ์มองเครื่อง1.6หรือ1.8อะครับแต่จะเล่นเครื่องไหนก็เหนือกว่าโซลูน่าอยู่รถมันคนละระดับกันเล็กกับกลางขอเชียร์ไฮทอกซ์ด้วยประการทั้งปวงครับ
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: jamesdrum
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 14:42:30
 ...โจทย์กว้างมากเลยครับ...!!! เอาเป็นว่า...
  - ชอบรถขนาดไหน(เล็ก,เล็ก-กลาง,กลาง-ใหญ่,ใหญ่)Huh
  - เน้นวิ่งในเมืองหรือออกทริปไกลๆ(บ่อยๆ) ...ซีซีจะเป็นตัวกำหนด???
  - ชอบญี่ปุ่นหรือฝรั่ง???(รถนะครับ 555)
  - ซื้อมาแล้วกะใช้เดิมๆ หรือกะแต่งแบบสุดๆ???
  - งบนี้น่าจะได้รถปี 2000 Up...!!!(อาจดาวน์เยอะๆหน่อยกรณีเกินงบ จะได้ผ่อนสบายๆ)
  - ถ้าไม่ใช่เปอโยต์...รถยุโรปที่เหลือราคาก็สูสีครับ บวก-ลบ(รถขนาดกลาง-ใหญ่)
    ...ที่เหลือ...ศึกษา ลองขับ(ถ้าเป็นไปได้) นิสัยการขับก็มีส่วนการตัดสินใจครับ...!!!
    ปล.แต่เห็นเอียงมาทางโต'ต้า.......งบนี้น่าจะได้หลายรุ่นนะครับ...!!! ส่วนตัวนะ ถ้าผมเอียงมาทางโต'ต้า และงบเท่านี้ ผมจะโฟกัส Camry ปี 2000(หรือรุ่นไมเนอร์เช๊นท์ไฟท้ายย้อยปี 2002) อัดดาวน์ซักสองแสน แล้วหารถเดิมๆ ไม่ช้ำ ผ่อนพอไหว(สวยอีกต่างหาก)...!!!
                                                                                                                                           ขอบคุณครับ
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: guntuner
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 15:10:38
ใช่เลยครับเพิ่มเงินอีกแสนกว่าบาทได้เพิ่มเกรดของรถขึ้นมาอีกชั้นเลยครับ
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: P205
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 15:24:09
 ถูกต้องแล้วครับ ขอแสดงความคิดเห็นนิดหน่อย ถ้ามีเงินมาก ก็ซื้อรถยี่ปุ่ง ถ้าจะเก็บเงินไว้ซ่อมบ้างก็ต้องเล่นรถยุโรป ทำไมผมถึงบอกอย่างนี้ รถยี่ปุ่งซื้อมาแล้วขายได้ราคาดี ถูกต้องแล้วครับ รถยุโรปซื้อมาเวลาขายขาดทุน ไม่นะ ไม่นะ คนไม่นิยมและหายยากมาก โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ แต่รถยี่ปุนคนนิยมหายงานกว่า :เอิ๊กๆๆๆ: อะไหล่ยี่ปุ่นหาง่ายราคาแพงด้วย :เหงื่อแตก: ยุโรปหายากหน่อยแต่ก็ไม่ค่อยแพงถ้ารู้จักหาแหล่งซื้อ  555 
            พระเจ้าจอร์ท  สุดท้าย ลองเทียบราคารถยี่ปุ่ง กับยุโรป ในปีเดียวกัน ราคาต่างกันกว่าครึ่ง ในความคิดเห็นของผมซื้อยุโรปขอเก็บเงินไว้อีกครึ่งหนึ่งไว้ซ่อม เพราะรถทั้งสองค่ายเป็นรถมือสองด้วยกันทั้งคู่อะไหล่มันก็หมดอายุด้วยกันทั้งน้าน ถ้ายุโรปก็เอาเงินที่เหลือมาซ่อม ส่วนของยี่ปุ่งก็ต้องไปหาเงินให้ปวดหัวมาซ่อม อันใหนจะดีกว่ากัน อีกส่วนหนึ่งเกรดรถระหว่างยี่ปุ่ง กับ ยุโรป ต่างกันมาก ถ้าขับรถยุโรปแล้วการเกาะถนนเวลาตีโค้งไม่ต้องเหยียบเบรคเลยเนียบจริงๆๆ แต่ยี่ปุ่งเห็นเหยียบเบรคแดงๆๆเชียว คิดเอาครับยังมีรายละเอียดอีกมาก เช่นตัวถัง สี โอยเมื่อยพรรณามามากคิดเอานะคราบ สาวาดีครับ ขอให้โชคดีมีชัยตลอดไป โชคดี โชคดี โชคดี
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 15:48:21
เยี่ยมเลยครับ :มอบดอกไม้:
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: Berline
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 17:36:33
 ถูกต้องแล้วครับ
ผมก็เคยคิดว่าจะหาเงินมาดาวน์รถญี่ปุ่นบ้านๆพิมพ์นิยมมาใช้เหมือนกัน ด้วยความเชื่อว่าจะสะดวกในการซ่อม และก็เหมือนกับการลงทุนที่คุ้มค่าเมื่อคิดจะขาย พูดง่ายๆคือราคาไม่ตกจนเป็นลม ความคิดนี้เกิดหลังจากที่ผมซื้อโตโยต้าป้ายแดงมาให้ภรรยาใช้และมันก็ตอบสนองการใช้งานแบบบ้านๆได้ดีพอสมควร คือขับไปขับมาไม่เร็วมากไม่เสียกลางถนน ประหยัดระดับน่าพอใจ

แต่พอมาพิจารณานิสัยการขับรถของตัวเองพบว่า รถแนวยุโรปน่าจะเหมาะกับตัวเองมากกว่า ด้วยคุณสมบัติที่เพื่อนๆพี่ๆบอกมานั่นแหละ วิ่งเร็วน่ะผมไม่ค่อยสนใจมากเท่าไหร่ เพราะถ้าจะเน้นความแรง มีรถญี่ปุ่นที่แรง(กว่า)เยอะแยะ ของแต่งของโมดิฟายเพียบ แต่ได้ที่กินยุโรปไม่ค่อยลงคือเรื่อง ความเกาะถนนและระบบเบรก

การทรงตัวกับตอนหยุดนี่สำคัญมากนะครับ อย่าลืมว่าเราขับรถใช้งานในเมือง บนถนนที่มีอุปสรรคมากมาย แค่วิ่งประมาณ 50 km/h แล้วพุ่งชนท้ายรถคันหน้าแบบไม่เบรก นี่ก็ทำให้คุณเจ็บหนักได้แล้วครับ รถยุโรปเหนือกว่าตรงนี้เพราะดีกว่าทั้ง active และ passive safety

แนะนำว่าถ้าจะซื้อรถญี่ปุ่นมือสอง กรุณาหลีกเลี่ยงรุ่นเดียวกับรถแท็กซี่เป็นอันดับแรกครับ เพราะมีโอกาสมาที่จะได้เจอกับรถบ้านแปลงโฉม ตัวอย่างที่เช่น ไฮทอร์ค รุ่น 1.6 มีเป็นแท็กซี่เยอะพอสมควรเพราะช่วงนั้น altis กำลังจะออกขาย เลยต้องระบายรถกันหน่อย สมัยนี้รถแปลงโฉมดูภายนอกแทบไม่ออกเลยครับว่าเป็นอดีตแท็กซี่

ส่วนโซลูน่า หยดน้ำ มีหลายรุ่นย่อย แต่เครื่อง 5A-FE เหมือนกันหมด เครื่องทนมากมาย(อะไหล่ก็เยอะ) แต่จะหวังเรื่องการเกาะถนนคงไม่ได้ดั่งใจ เพราะช่วงเน้นการใช้งานทั่วไปรถมีน้ำหนักเบาวาบหวิวง่ายๆถ้าอัดเกิน 120 km/h ถ้าจะซื้อลองดูรุ่น G ปี2002 ก่อนเป็นวิออสนะครับ ได้ออพชั่นครบกว่า

แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมจะไปดาวน์(แบบไม่ต้องมีคนค้ำ)รถใหม่ เลือกแบบที่ผ่อนไหวซัก 3 ปีหมด เพราะนอกจากรอดจากอดีตแท็กซี่แล้ว ยังต้องโชคดีไม่โดนแจ๊กพอตรถจมน้ำด้วยนะจะบอกให้
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: 406ja
วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 18:02:00
cefiro a32 v6 2.0 ครับ ตัวนี้ผมใช้สลับกับ 406 d8 เอาไว้เดินทาง โดยเฉพาะกลับบ้านที่ยางตลาด กาฬสินธุ์ อะไหล่ไม่แพง ตัวรถใหญ่กว้างขว้าง นั่งสบาย เกาะถนนดี แต่ไม่มั่นใจเท่าเปอโยต์ a32 ผมติดแก็สหัวฉีดวิ่งตกโลละบาทกว่า ผมซื้อต่อท่านผู้บังคับบัญชามา 200000 เก็บสีติดแก็ส เปลี่ยนอะไหล่ สายพาน ลูกรอก น้ำมันเครื่อง ช่วงล่าง อีกประมาณ 40000 ครับ
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: wachira07
วันศุกร์ที่ 22 เมษายน 2011 เวลา 07:49:47
ขอบคุณคับ ..ป้ายแดงก็อยากได้อยู่ครับ :loveแต่ไม่อยากที่จะมีภาระเพิ่มอีกต้องการทีเดียวจบครับ
Re: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ By: poom115
วันศุกร์ที่ 22 เมษายน 2011 เวลา 09:40:10
ลองเป็นอีก1ตัวเลือกนะครับ...ได้รถปี2003และเป็นรถที่ CCใกล้เคียงกับรถที่ท่่านสนใจอยู่อ่ะครับ

ตัวผมเองก็ไม่เคยใช้นะครับ แต่ในงบที่ให้มาแล้วได้ปีรถที่สดกว่าตัวอื่นๆอ่ะครับ...